REDUFLU-N

daydreaming distracted girl in class

REDUFLU-N

Thành phần

Thành phần của thuốc gồm 500mg Paracetamol và 15mg Dextromethorphan HBr.

Công dụng – chỉ định

Thuốc được chỉ định trong điều trị triệu chứng của cảm cúm như sốt, đau nhức kèm theo ho, nghẹt mũi... 

Liều dùng – cách dùng

Người lớn, trẻ em trên 12 tuổi sử dụng 1 viên x 2 lần/ngày. 

Lưu ý: Dạng bào chế này không phù hợp để chia liều cho trẻ em dưới 12 tuổi.

Chống chỉ định

Chống chỉ định sử dụng ở:

  • Bệnh nhân quá mẫn với các thành phần của thuốc.

  • Trẻ em dưới 2 tuổi.

  • Người bệnh nhiều lần bị thiếu máu hay có bệnh tim, phổi, thận, gan.

  • Người bệnh bị thiếu hụt enzyme glucose - 6 - phosphat dehydrogenase.

Không sử dụng thuốc trong các trường hợp: ho ở người mắc bệnh hen, suy chức năng hô hấp, phì đại tiền liệt tuyến, bệnh glôcôm (tăng nhãn áp), tắc nghẽn cổ bàng quan (do có nguy cơ bị bí tiểu).

Tác dụng phụ

- Paracetamol:

+ Phát ban da và các phản ứng dị ứng khác thỉnh thoảng xuất hiện. Thường là nổi ban đỏ hay mày đay, có thể nặng hơn, kèm theo sốt do sử dụng thuốc, thương tổn niêm mạc. 

+ Tác dụng phụ ít gặp bao gồm ban da, buồn nôn, nôn mửa, thiếu máu, rối loạn hệ tạo máu như giảm bạch cầu trung tính, giảm bạch cầu, giảm toàn thể huyết cầu, bệnh thận, độc tính trên thận khi lạm dụng kéo dài.

+ Tác dụng phụ hiếm gặp như phản ứng quá mẫn khác.

- Dextromethorphan hydrobromide:

+ Tác dụng phụ thường gặp bao gồm mệt mỏi, chóng mặt, nhịp tim nhanh, buồn nôn và đỏ bừng.

+ Tác dụng phụ ít gặp bao gồm nổi mày đay.

+ Tác dụng phụ hiếm gặp bao gồm ngoại ban. Thỉnh thoảng có thể gặp rối loạn tiêu hóa hay buồn ngủ nhẹ. Khi sử dụng liều quá cao có thể xuất hiện gây hành vi kỳ quặc do ngộ độc, tình trạng ức chế hệ thần kinh trung ương, suy hô hấp.

Nếu gặp bất kỳ tác dụng phụ nào, cần thông báo ngay cho bác sĩ hay dược sĩ có chuyên môn để xử lý kịp thời.

Tương tác

Một số tương tác thuốc đã được ghi nhận, bao gồm:
- Đối với Paracetamol:
+ Metoclopramid và Domperidon làm tăng tốc độ hấp thu Paracetamol.
+ Cholestyramin làm giảm sự hấp thu của Paracetamol.
+ Thuốc chống đông bị tăng tác dụng khi sử dụng Paracetamol dài ngày, từ đó làm tăng nguy cơ chảy máu. Tuy nhiên ở liều sử dụng thông thường tác động của nó không có ý nghĩa.
- Đối với Dextromethorphan HBr:
+ Rượu làm tăng tác dụng an thần của thành phần này.
+ Các thuốc IMAOs, thuốc SSRIs, thuốc chống trầm cảm có nguy cơ xảy ra hội chứng Serotonin từ đó dẫn tới thay đổi trạng thái tinh thần, run, cơn rùng mình, tăng huyết áp, tăng phản xạ, rung giật cơ, bồn chồn hay toát mồ hôi.
+ Các thuốc ức chế CYP2D6 như Fluoxetine, Paroxetin, Methadon, Quinidin,... có thể làm tăng nồng độ của Dextromethorphan trong máu, từ đó làm tăng các tác dụng phụ không mong muốn của thuốc (chẳng hạn như mất ngủ, rung, kích động, tiêu chảy, nhầm lẫn hay suy hô hấp) và gây ra hội chứng Serotonin.
+ Quinidin làm tăng nồng độ của Dextromethorphan trong huyết tương lên gấp 20 lần, từ đó làm tăng tác dụng phụ như rối loạn hệ thần kinh trung ương của thuốc.
Để đảm bảo tính an toàn và hiệu quả, báo ngay cho bác sĩ về tất cả các loại thực phẩm bảo vệ sức khỏe, các loại thuốc đang sử dụng và các bệnh khác đang mắc phải.

Lưu ý khi sử dụng

+ Trong thời gian sử dụng thuốc, không được sử dụng bia, rượu hay các thuốc khác có chứa Paracetamol, Dextromethorphan do có thể gây ra ngộ độc do quá liều.

+ Không sử dụng thuốc này quá 7 ngày hay ngưng sử dụng thuốc trong các trường hợp bị sốt quá 3 ngày,ho kéo dài trên 1 tuần hay khi uống thuốc mà không thấy giảm các triệu chứng thì cần đi khám bệnh.

+ Lưu ý khi sử dụng dụng người bệnh bị ho có quá nhiều đờm, ho mãn tính ở người hút thuốc, hen và tràn khí; người bệnh có nguy cơ hay đang bị suy giảm hô hấp; trẻ em bị dị ứng.

Phụ nữ mang thai và cho con bú:

+ Phụ nữ mang thai: Hiện vẫn chưa có đủ các nghiên cứu ở phụ nữ mang thai. Phụ nữ mang thai không nên sử dụng thuốc này khi không có chỉ định của bác sĩ và khi không thật cần thiết.

+ Phụ nữ đang cho con bú: Thuốc có thể phân phối vào sữa mẹ tương tự các thuốc khác. Phụ nữ đang cho con bú không nên sử dụng thuốc này khi không có chỉ định của bác sĩ và khi không thật cần thiết.

Người lái xe và vận hành máy móc: Có thể sử dụng thuốc.

Thông tin sản phẩm

SĐK: VD-32532-19

NSX: Công ty cổ phần Dược phẩm Quảng Bình - VIỆT NAM

NĐK: Công ty cổ phần Dược phẩm Quảng Bình

Sản phẩm thuộc nhóm “Thuốc giảm đau, hạ sốt - Nhóm chống viêm không Steroid – Thuốc điều trị Gút và các bệnh xương khớp”.

Thuốc được bào chế ở dạng viên nén, đóng gói trong hộp 25 vỉ x 4 viên.

 

Có thể bạn quan tâm?
VIFTICOL 1%

VIFTICOL 1%

administrator
ACETAB 325

ACETAB 325

administrator
BACSINA​​​

BACSINA​​​

administrator
COLOCOL EXTRA

COLOCOL EXTRA

administrator
EUMOVATE CREAM

EUMOVATE CREAM

administrator
ETODAX 400

ETODAX 400

administrator
FENCEDOL

FENCEDOL

administrator
CLOTRIMARK CREAM

CLOTRIMARK CREAM

administrator