TOSREN DM

daydreaming distracted girl in class

TOSREN DM

Thành phần 

Tosren DM là siro thuốc chứa thành phần hoạt chất chính là Phenylephrin hydroclorid 2 mg/ 5 ml; Dextromethorphan hydrobromid 10 mg/ 5 ml; Clorpheniramin maleat 2 mg / 5 ml.

Công dụng – chỉ định

Điều trị ho và các triệu chứng của đường hô hấp trên bao gồm chảy nước mũi, nghẹt mũi liên quan đến viêm mũi dị ứng theo mùa hay quanh năm và cảm lạnh thông thường.

Liều dùng – cách dùng

Thuốc được dùng bằng đường uống.

Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi : Uống 10 ml/lần, mỗi lần cách 4 giờ, ngày uống không quá 6 lần.

Trẻ em 6-12 tuổi: uống 5 ml/lần, mỗi lần cách 4 giờ, ngày uống không quá 6 lần.

Trẻ em 2-6 tuổi: uống 2,5 mI/lần, mỗi lần cách 4 giờ, ngày uống không quá 6 lần.

Chống chỉ định

Quá mẫn với bất kỳ thành phần nào của thuốc.

Người bệnh đang dùng thuốc ức chế enzym monoamine oxidase (IMAO) trong vòng 14 ngày.

Người bị bệnh tim mạch nặng, nhồi máu cơ tim, bệnh mạch vành, tăng huyết áp mạnh, blốc nhĩ thất, xơ cứng động mạch, nhịp nhanh thất.

Không dùng thuốc trong cơn hen cấp.

Tác dụng phụ

Các tác dụng không muốn xảy ra thường liên quan đến phenylephrin:

Rối loạn tâm thần: căng thẳng, dễ bị kích thích, bồn chồn

Rối loạn hệ thần kinh: nhức đầu, chóng mặt,mất ngủ

Rối loạn tim mạch: tăng huyết áp, nhịp tim nhanh, đánh trống ngực.

Rối loạn tiêu hóa: buồn nôn, nôn, tiêu chảy

Rối loạn mắt: Giãn đồng tử, tăng nhãn áp góc đóng cấp tính rất có thể xảy ra ở những người có bệnh tăng nhãn áp góc đóng

Rối loạn da và mô dưới da: phản ứng dị ứng (ví dụ phát ban, nổi mề đay, viêm da dị ứng). Phản ứng quá mẫn bao gồm cả sự nhạy cảm chéo với thuốc giao cảm khác có thể xảy ra.

Tương tác

Tương tác với các thuốc khác có tác dụng trên hệ thần kinh giao cảm.

Tương tác với cồn và các chất tác động lên thần kinh trung ương.

Lưu ý khi sử dụng

- Cần thận trọng khi dùng thuốc cho những bệnh nhân cao huyết áp, bệnh tim mạch, tiểu đường, cường giáp, rối loạn chức năng gan và/hoặc thận.

- Thuốc có thể gây buồn ngủ và làm ảnh hưởng đến những xét nghiệm về thính giác.

- Tránh dùng cùng lúc với rượu hoặc các thuốc an thần tác động lên thần kinh trung ương.

- Không dùng thuốc khi lái xe hay vận hành máy móc do thuốc có thể gây buồn ngủ.

Thời kỳ có thai: Không nên dùng. Sự an toàn của phenylephrin trong thời kỳ mang thai chưa được thiết lập.

Thời kỳ cho con bú: Không nên dùng. Phenylephrin được bài tiết trong sữa mẹ với lượng nhỏ không có ý nghĩa trên lâm sàng. Nên thận trọng khi dùng thuốc cho người đang cho con bú, cần cân nhắc đến việc cho trẻ ngừng bú khi dùng thuốc.

Thông tin sản phẩm

SĐK: VD-27217-17

NSX: Công ty cổ phần Dược TW MEDIPLANTEX - VIỆT NAM

NĐK: Công ty cổ phần Dược TW MEDIPLANTEX 

Sản phẩm thuộc nhóm: Thuốc hô hấp

Thuốc được bào chế ở dạng, đóng gói trong: Siro. Hộp 1 chai x 60 ml; chai 100 ml.



Có thể bạn quan tâm?
PULCET 40mg

PULCET 40mg

administrator
POLYMEXI

POLYMEXI

administrator
NP-NEWBLEW

NP-NEWBLEW

administrator
POVIDON IOD 10%

POVIDON IOD 10%

administrator
ORATANE

ORATANE

administrator
MEZAFLUTIN 5 mg

MEZAFLUTIN 5 mg

administrator
BAMYROL 250 SOL

BAMYROL 250 SOL

administrator
NifeHEXAL 30 LA

NifeHEXAL 30 LA

administrator